Trang chủ - Vietinco
Kết nối Vietinco

TƯ VẤN BÁN HÀNG:



Quảng cáo

Vietinco Company

Chanel Vietinco on Youtube

Facebook Vietinco

Rest Cafe

 

Tin tức
Tin tức sàn
Pháp luật BĐS
Không gian sống
Nhà đẹp
Phong thủy
Đăng nhập
Email
Mật khẩu
 Lưu lại thông tin
» Bạn quên mật khẩu?
» Đăng ký thành viên mới.
Hình ảnh Sàn
Dự án mới
Link liên kết
Đối tác
Thống kê
  • Tin đăng : 7791
  • Thành viên : 9686
  • Trực tuyến : 6
  • Lượt truy cập : 40389900
 
Kiến thức BĐS

Doanh nghiệp nước ngoài có được tặng cho nhà đất không? (24-05-2017 09:29)

Hỏi: Xin hỏi công ty 100% vốn nước ngoài có được phép mua hoặc nhận cho tặng nhà, đất (ngoài khu công nghiệp) từ cá nhân, tổ chức Việt Nam tại Việt Nam hay không?

Trường hợp được phép thì công ty có được đứng tên trên giấy tờ nhà, đất được tặng hay không? Và thời gian được đứng tên là bao lâu?

Bà Đinh Pha Ly (Tp.HCM)

tặng cho nhà đất
Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở nếu nhà ở đó nằm trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu theo quy định. Ảnh minh họa

Trả lời:

Khoản 2, Điều 76 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ đã nêu quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở. Theo đó, công ty có 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam nếu thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì chỉ được mua nhà ở thương mại trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở của chủ đầu tư dự án hoặc mua lại nhà ở của cá nhân, tổ chức nước ngoài đã mua nhà ở tại Việt Nam; được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu theo quy định.

Cũng theo Nghị định trên, thì Công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam không được phép mua nhà ở của hộ gia đình, cá nhân Việt Nam; không được phép mua nhà ở của tổ chức Việt Nam mà không phải là chủ đầu tư dự án, không được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở ngoài các dự án đầu tư xây dựng nhà ở.

Thời hạn sở hữu nhà căn cứ theo Giấy chứng nhận đầu tư.

Trong trường hợp công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam mua nhà ở theo đúng quy định của Luật Nhà ở năm 2014 và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP thì sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với nhà ở đã mua.

Điểm d, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở năm 2014 và Điều 77 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP cũng có nêu quy định: công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam nếu mua nhà ở tại Việt Nam sẽ được sở hữu nhà ở tối đa bằng thời hạn ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư cấp cho công ty; trước khi hết thời hạn sở hữu nhà ở mà công ty được tiếp tục gia hạn Giấy chứng nhận đầu tư và có nhu cầu gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở thì được phép gia hạn thêm một lần tối đa bằng với thời hạn của Giấy chứng nhận đầu tư đã được gia hạn.

Bộ Xây dựng
(Theo Chinhphu.vn)

 


 
 
Các tin/bài cũ hơn:
1 2 3 Trang sau
www.vietinco.com.vn Thông tin bất động sản, dự án, nhà đẹp, cho thuê mua bán nhà đất chính chủ lienkeaosao.vietinco.com.vn Liền kề dự án Ao Sào Hoàng Mai giá rẻ
VIETINCO - Thông báo tuyển dụng