Trang chủ - Vietinco
Kết nối Vietinco

TƯ VẤN BÁN HÀNG:



Quảng cáo

Vietinco Company

Chanel Vietinco on Youtube

Facebook Vietinco

Rest Cafe

 

Tin tức sàn
Kiến thức BĐS
Đăng nhập
Email
Mật khẩu
 Lưu lại thông tin
» Bạn quên mật khẩu?
» Đăng ký thành viên mới.
Hình ảnh Sàn
Dự án mới
Link liên kết
Đối tác
Thống kê
  • Tin đăng : 7774
  • Thành viên : 9685
  • Trực tuyến : 6
  • Lượt truy cập : 40387590
 
Tin tức Pháp luật Không gian sống Nhà đẹp Phong thủy  

Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? (25-05-2017 21:12)

Hỏi: Bác của tôi mua lại một căn hộ vào năm 2009. Trước khi ký hợp đồng, bác tôi được giao giữ hộ sổ đỏ căn hộ này nhưng do bất cẩn, bác làm mất sổ đỏ. Vì lý do này, các văn phòng công chứng không chấp nhận công chứng hợp đồng mua bán.

Bác tôi và người bán đành ký hợp đồng mua bán viết tay, ngoài ra còn giao kết miệng với nhau là khi nào tìm được sổ đỏ hoặc xin cấp lại được thì 2 bên sẽ thanh lý hợp đồng và ký hợp đồng mua bán mới tại văn phòng công chứng cho đúng với quy định của pháp luật.

Sau đó, bác tôi tìm lại được sổ đỏ nhưng vì lý do địa lý, bác tôi không gặp được người bán trước đây để ký hợp đồng công chứng.

Nay, bác tôi muốn chuyển nhượng căn hộ này cho các con nhưng hiện chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ còn giấy mua bán viết tay năm nào nay cũng thất lạc. Xin hỏi, trường hợp của bác tôi như kể trên có thể xin cấp Giấy chứng nhận được không?

Nguyễn Hoàng Anh (Hà Nội)

cấp sổ đỏ
Nếu nhận quyền chuyển nhượng đất trước 1/7/2017 mà chỉ còn giấy viết tay
 thì thực
hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 82 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP. Ảnh minh họa

Trả lời:

Đối với những người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trước thời điểm 1/7/2014 mà bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ có giấy chứng nhận của bên chuyển quyền sử dụng đất thì thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 82 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

Trường hợp của bác ông Hoàng Anh, để có cơ sở xem xét và xử lý cụ thể, đề nghị ông liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai Tp.Hà Nội để được giải quyết theo thẩm quyền.

Bộ Tài Nguyên - Môi trường
(Theo Chinhphu.vn)

 


 
 
Các tin/bài cũ hơn:
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10...18 Trang sau
www.vietinco.com.vn Thông tin bất động sản, dự án, nhà đẹp, cho thuê mua bán nhà đất chính chủ lienkeaosao.vietinco.com.vn Liền kề dự án Ao Sào Hoàng Mai giá rẻ
VIETINCO - Thông báo tuyển dụng